banner-dvilla-centa
Trang chủ Tư vấn Cách nào để giữ lại nhà thừa kế?

Cách nào để giữ lại nhà thừa kế?

Hỏi: Gia đình tôi có 6 anh chị em, đều được thừa kế căn nhà do mẹ qua đời để lại (không có di chúc). Căn nhà này hiện đang được cha tôi và người em út sử dụng.

Cha tôi và 2 người anh đồng ý bán nhà, nhưng 4 chị em tôi muốn giữ lại làm kỷ niệm của mẹ nên không đồng ý bán.

Xin luật sư cho biết, 4 chị em tôi phải làm sao để giữ lại căn nhà nói trên?

Phan Thanh Hòa (Gò Vấp, Tp.HCM)

 

Giữ lại nhà thừa kế? (Ảnh minh họa, nguồn: Internet).
Giữ lại nhà thừa kế? (Ảnh minh họa, nguồn: Internet).

Trả lời:

Đối với trường hợp của bạn, theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 651 và Điểm a Khoản 1 và Khoản 2 Điều 660 Bộ luật Dân sự năm 2015, mẹ của bạn qua đời không có di chúc nên cha và các anh chị em của bạn cùng được thừa kế theo pháp luật phần di sản của người chết. Theo nguyên tắc, mỗi người được thừa kế phần tài sản bằng nhau.
Trong trường hợp không thể thỏa thuận với cha và 2 người anh của bạn về việc bán nhà thuộc sở hữu chung, 4 chị em bạn có thể khởi kiện đến Tòa án nhân dân cấp huyện nơi có căn nhà để được xem xét giải quyết. Còn nếu 4 chị em của bạn muốn được sở hữu riêng căn nhà thì phải có trách nhiệm thanh toán cho những người đồng sở hữu khác (cha và 2 người anh của bạn) phần giá trị nhà mà họ được hưởng.
Trân trọng!

Luật gia Nguyễn Văn Khôi
(Theo Sài Gòn Đầu tư Tài chính Online)

About admin